Em xem giải thích như bên dưới nhé:
Câu 1:
Gọi x là số tiền lương mà nhả trường sẽ trả cho Tuấn 1 ngày.
Ta có: x = 120,000,000/240 = 500,000 VND/ngày (1)
Gọi y là số tiền lương mà nhà trường sẽ trả cho giảng viên dạy thay 1 ngày.
Ta có: y = 100.000 VND/ngày (2)
(1), (2) => Số tiền mà giảng viên dạy thay dạy một ngày ít hơn so với số tiền Tuấn dạy một ngày.
=> Số tiền nhà trường trả cho giảng viên dạy thay ít hơn so với số tiền trả cho Tuấn trong một ngày là: x – y = 500.000 – 100.000 = 400.000 VND
Vì đề bài hỏi tỉ lệ % số tiền mà giảng viên dạy thay được trả ít hơn hay nhiều hơn so với nhà trường trả cho Tuấn trong 1 ngày là bao nhiêu % nên ta có:
(x-y)/x *100% = 400.000/500.000 * 100% = 80% => Ít hơn 80%
Câu 2:
Giải thích:
Tổng số người tham dự cuộc họp: 750
Số người nữ: 450
Số người nam: 750 – 450 = 300
Một nửa số người nữ nhỏ hơn 30 tuổi = 450/2 = 225
Một phần tư số người nam nhỏ hơn 30 tuổi = 300/4 = 75
=> Tổng số người tham dự (nam và nữ) nhỏ hơn 30 = 225 + 75 = 300.
Xác suất chọn được ngẫu nhiên một người tham dự nhỏ hơn 30 tuổi: 300/750 = 2/5
Câu 3
Giải thích:
Đặt
Giá bán lẻ: r
Giá niêm yết là giá sau khi giảm 20% giá bán lẻ: 0,8r
Giá giảm trong lễ hội là giá sau khi giảm 30% giá niêm yết: (0.8r)(1 – 0.3) = (0.8r)(0.7) = 0.56r.
Do đó, phần trăm chiết khấu của các cửa hàng phải so với giá bán lẻ là:
(Giá gốc – Giá sau chiết khấu)/Giá gốc*100 = ((r – 0.56r)/r)*100 = 0.44 *100 = 44%.
Em xem giải thích như bên dưới nhé:
Câu 2:
Giải thích:
Tổng số người tham dự cuộc họp: 750
Số người nữ: 450
Số người nam: 750 – 450 = 300
Một nửa số người nữ nhỏ hơn 30 tuổi = 450/2 = 225
Một phần tư số người nam nhỏ hơn 30 tuổi = 300/4 = 75
=> Tổng số người tham dự (nam và nữ) nhỏ hơn 30 = 225 + 75 = 300.
Xác suất chọn được ngẫu nhiên một người tham dự nhỏ hơn 30 tuổi: 300/750 = 2/5
Câu 3
Giải thích:
Đặt
Giá bán lẻ: r
Giá niêm yết là giá sau khi giảm 20% giá bán lẻ: 0,8r
Giá giảm trong lễ hội là giá sau khi giảm 30% giá niêm yết: (0.8r)(1 – 0.3) = (0.8r)(0.7) = 0.56r.
Do đó, phần trăm chiết khấu của các cửa hàng phải so với giá bán lẻ là:
(Giá gốc – Giá sau chiết khấu)/Giá gốc*100 = ((r – 0.56r)/r)*100 = 0.44 *100 = 44%.
Giải thích:
Đặt
Giá bán lẻ: r
Giá niêm yết là giá sau khi giảm 20% giá bán lẻ: 0,8r
Giá giảm trong lễ hội là giá sau khi giảm 30% giá niêm yết: (0.8r)(1 – 0.3) = (0.8r)(0.7) = 0.56r.
Do đó, phần trăm chiết khấu của các cửa hàng phải so với giá bán lẻ là:
(Giá gốc – Giá sau chiết khấu)/Giá gốc*100 = ((r – 0.56r)/r)*100 = 0.44 *100 = 44%.
Cho em hỏi cả 3 câu
Chào em,
Em xem giải thích như bên dưới nhé:
Câu 1:
Gọi x là số tiền lương mà nhả trường sẽ trả cho Tuấn 1 ngày.
Ta có: x = 120,000,000/240 = 500,000 VND/ngày (1)
Gọi y là số tiền lương mà nhà trường sẽ trả cho giảng viên dạy thay 1 ngày.
Ta có: y = 100.000 VND/ngày (2)
(1), (2) => Số tiền mà giảng viên dạy thay dạy một ngày ít hơn so với số tiền Tuấn dạy một ngày.
=> Số tiền nhà trường trả cho giảng viên dạy thay ít hơn so với số tiền trả cho Tuấn trong một ngày là: x – y = 500.000 – 100.000 = 400.000 VND
Vì đề bài hỏi tỉ lệ % số tiền mà giảng viên dạy thay được trả ít hơn hay nhiều hơn so với nhà trường trả cho Tuấn trong 1 ngày là bao nhiêu % nên ta có:
(x-y)/x *100% = 400.000/500.000 * 100% = 80% => Ít hơn 80%
Câu 2:
Giải thích:
Tổng số người tham dự cuộc họp: 750
Số người nữ: 450
Số người nam: 750 – 450 = 300
Một nửa số người nữ nhỏ hơn 30 tuổi = 450/2 = 225
Một phần tư số người nam nhỏ hơn 30 tuổi = 300/4 = 75
=> Tổng số người tham dự (nam và nữ) nhỏ hơn 30 = 225 + 75 = 300.
Xác suất chọn được ngẫu nhiên một người tham dự nhỏ hơn 30 tuổi: 300/750 = 2/5
Câu 3
Giải thích:
Đặt
Giá bán lẻ: r
Giá niêm yết là giá sau khi giảm 20% giá bán lẻ: 0,8r
Giá giảm trong lễ hội là giá sau khi giảm 30% giá niêm yết: (0.8r)(1 – 0.3) = (0.8r)(0.7) = 0.56r.
Do đó, phần trăm chiết khấu của các cửa hàng phải so với giá bán lẻ là:
(Giá gốc – Giá sau chiết khấu)/Giá gốc*100 = ((r – 0.56r)/r)*100 = 0.44 *100 = 44%.
em ko hiu cau số 2 và 3
Chào em,
Em xem giải thích như bên dưới nhé:
Câu 2:
Giải thích:
Tổng số người tham dự cuộc họp: 750
Số người nữ: 450
Số người nam: 750 – 450 = 300
Một nửa số người nữ nhỏ hơn 30 tuổi = 450/2 = 225
Một phần tư số người nam nhỏ hơn 30 tuổi = 300/4 = 75
=> Tổng số người tham dự (nam và nữ) nhỏ hơn 30 = 225 + 75 = 300.
Xác suất chọn được ngẫu nhiên một người tham dự nhỏ hơn 30 tuổi: 300/750 = 2/5
Câu 3
Giải thích:
Đặt
Giá bán lẻ: r
Giá niêm yết là giá sau khi giảm 20% giá bán lẻ: 0,8r
Giá giảm trong lễ hội là giá sau khi giảm 30% giá niêm yết: (0.8r)(1 – 0.3) = (0.8r)(0.7) = 0.56r.
Do đó, phần trăm chiết khấu của các cửa hàng phải so với giá bán lẻ là:
(Giá gốc – Giá sau chiết khấu)/Giá gốc*100 = ((r – 0.56r)/r)*100 = 0.44 *100 = 44%.
Câu 3 vs ạ
Chào em,
Em xem giải thích như bên dưới nhé:
Giải thích:
Đặt
Giá bán lẻ: r
Giá niêm yết là giá sau khi giảm 20% giá bán lẻ: 0,8r
Giá giảm trong lễ hội là giá sau khi giảm 30% giá niêm yết: (0.8r)(1 – 0.3) = (0.8r)(0.7) = 0.56r.
Do đó, phần trăm chiết khấu của các cửa hàng phải so với giá bán lẻ là:
(Giá gốc – Giá sau chiết khấu)/Giá gốc*100 = ((r – 0.56r)/r)*100 = 0.44 *100 = 44%.